Đá gà có thể bị phạt bao nhiêu tiền theo bộ luật mới nhất tại Việt Nam

Đá gà phạt bao nhiêu tiền là nội dung được nhiều người đam mê hình thức giải trí truyền thống này tìm hiểu. Theo các điều luật ban hành tại Việt Nam, đá gà có tổ chức cá cược bằng tiền hay hiện vật được quy vào tội đánh bạc và hình thức xử lý vi phạm căn cứ vào bộ luật này. Nội dung chi tiết sẽ được thomohomnay trình bày đầy đủ dưới mô tả sau.

Chơi đá gà là gì?

Trước khi tìm hiểu đá gà phạt bao nhiêu tiền, bạn nên tìm hiểu về hình thức giải trí này và hành vi được quy vào tội đá gà. Trò chơi dân gian này khi không có cá độ được diễn ra khá sôi nổi vào dịp tết đến xuân về. Nó được xem là hình thức giải trí mua vui không thể thiếu ở nhiều địa phương.

Tuy nhiên hiện nay, chơi đá gà ngày càng bị biến tướng và trở thành một hình thức cá cược độ tiền tương tự như đánh bạc ăn tiền. Chính vì vậy mà theo pháp luật hiện hành tại Việt Nam coi hành vi này là đánh bạc trái phép.

Khi bị cơ quan pháp luật phát hiện sẽ bị truy tố và xử phạt theo mức độ vi phạm. Vậy nên hiện nay, nhiều người tìm hiểu điều lệ pháp luật Việt Nam quy định về tội đá gà phạt bao nhiêu tiền.

Tìm hiểu về hành vi chơi đá gà
Tìm hiểu về hành vi chơi đá gà

Đá gà qua mạng có phạm pháp không?

Hiện nay khi nhu cầu về hình thức giải trí này ngày càng cao và pháp luật Việt Nam ngày càng nghiêm ngặt hơn làm cho các giải gà trực tiếp bị hạn chế. Song song với đó, lĩnh vực công nghệ thông tin ngày càng phát triển và các trang đá gà trực tuyến đã ra đời.

Nhiều người chơi khi tìm hiểu và tham gia sẽ đặt ra câu hỏi đá gà qua mạng có phạm pháp không hay là đá gà phạt bao nhiêu tiền? Để có được giải đáp thắc mắc này một cách chính xác nhất, bạn cần tìm hiểu về các điều luật, nghị định về hành vi này.

Tại điểm a khoản 2 điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP trình bày khá rõ về quy định xử phạt vi phạm hành chính. Đối với hành vi đá gà khi tham gia với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật là hình thức đánh bạc trái phép. Chính vì vậy mà việc đá gà qua mạng sẽ vi phạm pháp luật khi có xuất hiện hành vi cá cược được thua bằng tiền.

Đá gà qua mạng có được xem là hành vi vi phạm pháp luật không?
Đá gà qua mạng có được xem là hành vi vi phạm pháp luật không?

Đá gà phạt bao nhiêu tiền theo điều luật quy định

Như đã chia sẻ ở trên, đá gà khi phát sinh các hình thức cá cược với mục đích được thua bằng tiền sẽ bị quy vào tội đánh bạc. Chính vì vậy mà câu hỏi đá gà phạt bao nhiêu tiền sẽ được căn cứ vào Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP về các hành vi đánh bạc trái phép như sau:

  • Theo nội dung của điều luật trên, cá nhân có hành vi đá gà trái phép sẽ bị xử phạt như hành vi đánh bạc với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000.
  • Đối với cá nhân đứng ra tổ chức sới đá gà sẽ nhận mức phạt bằng tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.
  • Ngoài ra, những người có hành vi vi phạm này còn bị áp dụng thêm một số hình thức phạt bổ xung. Hiện nay, các sới đá gà khi bị cơ quan pháp luật phát hiện và bắt tại chỗ sẽ bị tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính. Ngoài ra, những cá nhân tham gia còn bị áp dụng một số biện pháp khắc phục hậu quả tùy theo từng trường hợp cụ thể.

Lưu ý: Nội dung chia sẻ đá gà phạt bao nhiêu tiền trên là chỉ áp dụng đối với cá nhân vi phạm. Đối với tổ chức đứng ra thực hiện với hình thức và quy mô lớn sẽ nhận mức phạt tiền gấp đôi được quy định khá rõ ràng tại khoản 2 Điều 4 Nghị định 144/2021/NĐ-CP.

Đá gà phạt bao nhiêu tiền theo điều luật quy định
Đá gà phạt bao nhiêu tiền theo điều luật quy định

Chơi đá gà phạt bao nhiêu tiền và có bị đi tù không?

Hành vi đá gà ăn tiền ngoài bị xử phạt về hành chính, người vi phạm còn bị truy cứu hình sự và phải ngồi tù. Theo nội dung tham khảo tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 quy định khá rõ ràng trách nhiệm hình sự mà cá nhân hay tổ chức phi phạm sẽ phải chấp hành như sau:

  • Trường hợp người chơi tham gia đá gà ăn tiền với giá trị lớn hơn 5 triệu đồng hoặc dưới 5 triệu nhưng đã vi phạm và xử lý về hành vi này hoặc đã bị kết án mà chưa bị xóa án tích.
  • Cá nhân hay tổ chức vi phạm tùy vào mức độ và hành vi có thể chịu mức phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng và phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.
  • Ngoài ra, tại các lễ hội truyền thống tại các địa phương khi có xuất hiện hành vi cá cược đá gà, ban tổ chức còn có thể bị truy tố về tội tổ chức đánh bạc, đá gà. Nội dung chi tiết được trình bày khá rõ ràng trong Điều 322 Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 mà bạn có thể tham khảo.
Tham gia đá gà bị bắt có bị phạt phải đi tù không?
Tham gia đá gà bị bắt có bị phạt phải đi tù không?

Trên đây là nội dung chia sẻ cực chi tiết về chủ đề đá gà phạt bao nhiêu tiền theo bộ luật mới nhất tại Việt Nam. Mong rằng với những ai có niềm đam mê với hình thức giải trí này có thể nắm rõ và không nên vi phạm.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *